Aim star ขอความคิดเห็นครับ (งานเครือข่าย)

PlAwAnSaI

Administrator

Code:
http://www.soccersuck.com/soccer/viewtopic.php?t=155971

echelon

อ่านแต่ละคอมเมนท์ที่ท่านโพสนี่ทำผมขำก๊ากเลยแฮะ
ว่าแต่ไอ้บัดซบที่ว่านี่ใครเหรอ (ถ้าจะตอบนี่ขอหลังไมค์นะท่าน)

เอ้อ ไหนๆ ก็มาตอบแล้ว ขอพูดอะไรนิดนึงดีกว่า
จริงๆ ก็ต้องยอมรับว่า ธุรกิจประเภทขายตรงแบบนี้มาแรงมากในช่วงนี้ ยิ่งตอนนี้เศรษฐกิจตกต่ำทั่วโลกอยู่ด้วย ธุรกิจแบบนี้ หลักๆ ที่รู้จักกันก็คือ Amway อ่านะ (ถ้าไม่รู้จักก็ต้องเคยได้ยินกันมาบ้างล่ะ) แต่ปัญหาหลักๆ เลยก็คือ คนเรามันจะทำทุกอย่างเพื่อให้ได้เงินอ่านะ แหล่งหาเงินขั้นต้นง่ายๆ ของใครหลายๆ คน ที่เพิ่งเริ่มต้นทำธุรกิจแบบนี้ ก็น่าจะเป็นเพื่อนๆ หรือไม่ก็ญาติพี่น้องของตัวเองอ่านะ ผมเองก็เชื่อว่า หลายคนก็คงเสียเพื่อนกันมานักต่อนักแล้ว ซึ่งมันก็แหงล่ะ แม้แต่เพื่อนหรือญาติพี่น้องก็ยังเล่น แถมมีตื๊อ (บางคนก็แกมบังคับด้วย) ให้ช่วยซื้อสินค้าที่ขายอีก หรือไม่ก็หาเครือข่ายเข้าตัวเอง โดยไม่คิดเลยว่าคนๆ นั้น เขารู้สึกยังไงบ้าง (เข้าเรื่องจริยธรรมนิดๆ แล้วแฮะ) ผมเองก็เคยโดนเพื่อนที่ทำธุรกิจลักษณะแบบนี้ตื๊อมาเหมือนกัน (แต่เป็นขายประกันนะ ขายตรงเหมือนกันนั่นแหละ) ยอมรับเลยว่าตอนนั้นมีเคืองในใจด้วย แต่ก็ไม่ได้เลิกคบหรอกนะ

และอีกปัญหาที่มันสมองหยักน้อยๆ ที่มีแต่ขี้เลื่อยของผมพอจะนึกได้ก็คือ หลายๆ คนมองธุรกิจแบบนี้เป็นเรื่องที่ง่ายเกินไป ก็คงเป็นผลมาจากการโฆษณาที่มีแต่แง่ดี (โดยไม่ได้บอกถึงแง่ความเป็นจริง) อ่านะ ก็เลยทำให้หลายคนขาดความเข้าใจที่แท้จริงในธุรกิจขายตรงแบบนี้ หลายคนแทบจะทำเป็นอาชีพหลักเลยซะด้วยซ้ำ บางคนวาดฝันเอาไว้ซะสวยหรูเลยว่า มีเงินเดือนห้าหมื่นขึ้นไป (บางคนก็มองว่าเฉียดแสน) ได้เที่ยวต่างประเทศ ไม่เห็นต้องไปทำงานประจำเลย เห็นแล้วก็แบบว่า เฮ้ออออ อยากจะจับมาเขกหัวเรียงตัวจริงๆ ให้ดิ้นตาย นี่มองกันแค่เงินเป็นเรื่องหลักกันแล้วใช่มั้ย แล้วที่ผมอยากจะรู้มากๆ เลยก็คือ มันมีหลักประกันอะไรมั้ยที่จะบอกว่า คุณประสบความสำเร็จในธุรกิจนี้ โอเคครับ มันมีคนที่ประสบความสำเร็จอย่างถล่มทลาย (จะเรียกยังไงก็แล้วแต่นะ) มีเงินเดือนหลักล้าน เที่ยวต่างประเทศเป็นว่าเล่น มีเงินใช้ของแพงๆ ตามที่ใจต้องการ แต่คนที่ประสบความสำเร็จในธุรกิจแบบนี้ล่ะ มีสักกี่คนเชียว

ที่พูดมาซะยาวนี่ ไม่ได้จะบอกว่าธุรกิจแบบนี้มีแต่ข้อเสียนะ มันก็มีข้อดีอยู่ในตัวของมันนั่นแหละ ทั้งนี้ทั้งนั้ มันก็ขึ้นอยู่กับว่า เมื่อเราเข้าสู่วงจรธุรกิจนี้แล้ว เราจะวางตัวยังไง แล้วจะทำอย่างไร เพื่อที่จะประสบความสำเร็จในชีวิต ในขณะเดียวกันก็ยังคงรักษามิตรภาพและมนุษยสัมพันธ์ที่ดีต่อคนอื่นๆ ได้ ไม่ว่าว่าจะเป็นญาติพี่น้อง เพื่อนของเรา หรือคนอื่นๆ ที่เราไม่รู้จักหรือไม่มีอะไรเกี่ยวข้องกันเลยก็ตามเุถอะ

ปล. อันนี้ความเห็นส่วนตัวล้วนๆ นะ และก็ต้องยอมรับว่า ผมเองยังไม่มีความรู้ในเรื่องของธุรกิจลักษณะนี้เลย แต่ที่ร่ายมาซะยาวขนาดนี้ ก็มาจากประสบการณ์ที่ผมได้เห็นมาล้วนๆ เลย ผิดถูกยังไงก็แสดงความคิดเห็นกันได้นะครับ

darkburn

ตอบยากอ่ะงานนี้
แต่สินค้าจะดีไม่ดีก็ตัดสินกันที่การใช้มากกว่า

ส่วนใหญ่ที่เหนเขาว่ากันอะ
ดีไม่ดี มานอยู่ที่ผู้แนะนำมากกว่า

ปั้นมานแนะนำเหรอ
ถึงได้ลง

แต่ขอฝากข้อคิดนึงไว้ละกัน

ก่อนที่จะเริ่มต้น
ลองถามตัวเองดูว่าคุณยอมรับการเปลี่ยนพฤติกรรมการบริโภคได้ไหม

vkado

คือในความคิดผมนะ คือเหมือนการเอาเงินของคนอื่นมาใช้นะ
เพราะมีการบังคับซื้อทุกเดือน ก็เงินที่ซื้อๆกันนะ ก็เปงเงินให้กะพวกที่อยู่บนๆสุด
ส่วนพวกที่อยู่ล่างๆ ก็ใช้เงินเข้าไปเพื่อให้ไอ้คนข้างบน แล้วคนที่รวยสุด
ก็คือเจ้าของกิจการมันหลอกให้ไปซื้อของมันทุกเดือน แล้วก็แบ่งเศษเงินมาให้ -*-
แต่ก็แล้วแต่ความชอบนะ เพราะซื้อของอย่างอื่นมันก็เอาเงินให้เจ้าของบริษัทอยู่แล้ว
แต่แค่ว่าอันนี้สินค้าแบบขายแพงเว่อมาก เพื่อมันจะได้มีกำไลมากๆ มาให้เป็นรายได้อะคับ
ไม่รู้ปั้นอ่านแล้วจะว่าไรป่าว แต่ปั้นคงไม่ว่าหรอก เพราะผมเถียงกะมันหลายวันแระ ฮ่าๆ
และผมก็โดนบังคับให้เป็นส่วนหนึ่งของปั้นไปแล้ว T^T