มาร่วมลงชื่อสำรวจดาวอังคารกันดีกว่าครับ

echelon

ขอเชิญชวนพี่น้องชาว Thaicpe ทุกท่าน มาร่วมลงชื่อในโครงการสำรวจดาวอังคาร ภายใต้โครงการ Send Your Name to Mars ขององค์การ NASA ร่วมกับ California Institute of Technology (คณะวิศวฯ ที่นี่ติดท็อปเท็นของอเมริกา มีลิ้งค์อยู่ในเว็บนี้ด้วยนะ ลองหาดู) :eek:

วิธีการก็คือ เข้าไปลงชื่อ นามสกุล และรหัสไปรษณีย์ได้ที่หน้านี้เลยครับ

http://mars9.jpl.nasa.gov/msl/participate/sendyourname/index.cfm

โดยเขาจะนำชื่อของเราไปบันทึกลงในไมโครชิพร่วมกับชื่อคนอื่นๆ จากทั่วโลกลงในหุ่นสำรวจ ซึ่งจะส่งไปยังดาวอังคารในปี 2011 (สองปีนี่แล้วล่ะ)

ตอนนี้มีคนไทยร่วมลงชื่อไปแล้ว 1130 คน รวมรายชื่อทั้งโลกอยู่ที่ 362504 คนครับ

มาร่วมกันเป็นส่วนหนึ่งของประวัติศาสตร์กันนะครับ อิอิ

ปล.เห็นเขาว่ามีใบประกาศด้วยนะ

vkado

ฮ่าๆ กุก็นึกว่ากุจะได้ไปด้ยอุดส่ารีบสมัคร
ที่แท้เอาแต่ชื่อ หุหุ
รหัสบนยานผมคือ (ดูแท่ดี ฮ่าๆ)
Certificate #: N2M400407068

echelon

Quote:

ขอบคุณคับ ส่งไปทำไมอ่ะ ???

น่าจะเป็นโครงการที่ให้คนทั่วไปได้มีส่วนร่วมด้วยล่ะมั้ง คงเพื่อกระตุ้นให้คนทั่วไปหันมาสนใจเรื่องนี้กันมากขึ้น (คิดว่านะ)

อ้อ เห็นโพสต์หมายเลขใบรับรองกันเยอะนะ เอามั่งดีกว่า

Certificate number: N2M400395198
Date: July 26, 2009

rapbitz

แล้วจะเอาชื่อใส่เมมไปเพื่อ?

Certificate #: N2M400407382

ProfessorX

Administrator

Quote:

ฮ่าๆ กุก็นึกว่ากุจะได้ไปด้ยอุดส่ารีบสมัคร
ที่แท้เอาแต่ชื่อ หุหุ
รหัสบนยานผมคือ (ดูแท่ดี ฮ่าๆ)
Certificate #: N2M400407068

ไปกะผมไหม กำลังเก็บตังสร้างยานอยู่ ตอนนี้ได้ล้อหน้าแล้ว

rapbitz

ูู^
^
^
^
^
^
^
^
ข้างบนอ่ะ เฮ้ยเดี๋ยว บริจาคน๊อตตัวผู้สามตัว

PlAwAnSaI

Administrator
นั่นเดะส่งชื่อไปทำไมวะ งืม เดี๋ยวออกค่าน็อตให้ตัวนึงด้วย