พี่plawansai ครับถามเรื่องnetwork หน่อยครับ

toni montana

ผมสนใจเรื่อง network มากครับ แต่ไม่รุเรื่องเลย เลยจะมาปรึกษาพี่หน่อย หวังว่าคงจะไม่รบกวนนะครับ ผมคิดว่าเปนการทบทวนความรู้คุณพี่ไปในตัวคุณพี่นะครัยอิอิอ

god_hand

อยากรู้เหมือนกันอ่ะครับว่าถ้าจะเริ่มเขียนโปรแกรม ควรจะใช้ภาษาอะไรดี

หรือถ้าเอาแบบให้เก่งๆเลยจะเลือกศึกษาภาษาไหนดีครับ พี่ๆวิดวะคอมพ์ช่วยตอบหน่อยครับ

vkado

อืม เอาแบบศึกษาอังกอลิทึมหรือแบบแนวทางการเขียนก้อ

c ก่อนก้อดีนะคับเพราะมานเปงพื้นฐานดีมีฟังชั่นให้ใช้ไม่น้อยแระไม่ยากเกินไป

ไม่ก้อc++ เลยก้อได้เพราะมานจะมีฟังชั่นให้ใช้และการเขียนสั้นมากกว่า c

และ c++ จะช่วยให้เปลี่ยนไปเขียน javascript ,java,C# ได้ง่ายมาก

แต่ทั้งสองภาษานี้เรียนเพื่อศึกษาให้เข้าใจแนวทางการเขียนโปรแกรม เมื่อสามารถเขียนได้แล้วนี้

เราจะสามารถใช้ภาษาอะไรเขียนก้อได้ทั้งนั้นเพราะ หลักการคือเราต้องคิดแนวทาง(อังกอลิทึม)ให้ได้ก่อน

เรื่องไวยกรณ์นั้นเราเปิดหนังสือดูอยู่แล้วไม่ก้อถ้าไม่มีหนังสือก้อ help ที่มาพร้อม compiler จะช่วยได้มากเลย

silenter

Quote:
ผมสนใจเรื่อง network มากครับ แต่ไม่รุเรื่องเลย เลยจะมาปรึกษาพี่หน่อย หวังว่าคงจะไม่รบกวนนะครับ ผมคิดว่าเปนการทบทวนความรู้คุณพี่ไปในตัวคุณพี่นะครัยอิอิอ

ถามเรื่องไรอ่ะ ว่ามาจิ อยากรู้ด้วย...เผื่อจาตอบได้...เหอะๆๆ ไม่ยอมๆ
" title="Very Happy" />

PlAwAnSaI

Administrator
เอ่อ ไม่ต้องใส่ชื่อพี่ไปก็ได้คับ เพื่อนพี่ก็ตอบได้หมดแหละ แล้วก็ใส่รายละเอียดสมาชิกซะมั่งก็ดีนะคับ ใครเนี่ย

loveondiet

บุคคลปริศนาไร้ตัวตน...ไคจะมาลองภูมิปืนอ่ะป่าว

vkado

ทั่นเทพNetworkซะอย่างไม่กลัวอยู่แล้วใช่มั้ยทั่นปลาวาฬ

god_hand

ขอบคุณพี่ Vkado มากครับ ไว้ผมมีอะไรสงสัยจะถามใหม่นะครับ

ตอนนี้ลองหาภาษาที่สนใจอยู่ พอได้คำแนะนำแล้วช่วยได้เยอะคับ

vkado

คับ ใช้ภาษาซีก่อนก้อได้นะ

เพราะพี่ก้อซีภาษาแรกอะ

พี่ก้อรู้แบบงูๆปลาๆน่ะ งิงิ

PlAwAnSaI

เพ่ รุ้ก็ตอบเองเจะ มาถามทามมายเนี่ย มะรุ้จักงะ หามะเจอด้วย ตอบเลยผมจาได้รุ้ด้วย

somebody

ไม่ตอบ อมภูมิ ตอบไปก็งงอยู่ดี หาเอาเองละกัน

PlAwAnSaI

อ่านะ ปิดเทอมนี้ปายเรียนอิงค์แหละ มะรุ้กลับมา จาอ่านอิงค์ออกยาง ถ้าอ่านออกเด๋วจามาแปลให้และกัล
" title="Cool" />

pinkyangel

แหงะ...มีแต่เทพเค้าคุยกันอ่ะ

แล้วเค้าจะคุยไรอ่ะ...

ว่าแต่ VSS ที่ว่าอะ ใช่ Visual SourceSafe ป่าวอ่ะ

(ขอโชว์ความโง่หน่อย 555+)

somebody

VSS = Virtual Switching System

http://www.cisco.com/en/US/prod/collate ... ed759.html

ก่อนจะดูเรื่องนี้ต้องรู้พวก BCMSN (วิชาเกี่ยวกับ Multilayer Switch) เนื้อหาพวก EtherChannel + Redundancy Protocol + STP

ทำพวกนี้ได้แล้วก็จะเข้าใจ VSS ได้ยิ่งขึ้น

ปล.เทคโนโลยี ยิ่งใหม่ ยิ่งง่าย

pinkyangel

อ้าว...รู้แล้วมาโพสถามทำไมเนี่ย

ทำไมไม่เอาไปโพสเป็น topic ให้ความรู้เลยหล่ะ

กะลองภูมิแกล้งเพื่อนหรือไง

เกรียนจริงๆ

vkado

ฮ่าๆ

Quote:
พอมีใครรู้จัก VSS บ้าง

Quote:
VSS = Virtual Switching System

http://www.cisco.com/en/US/prod/collate ... ed759.html

ก่อนจะดูเรื่องนี้ต้องรู้พวก BCMSN (วิชาเกี่ยวกับ Multilayer Switch) เนื้อหาพวก EtherChannel + Redundancy Protocol + STP

ทำพวกนี้ได้แล้วก็จะเข้าใจ VSS ได้ยิ่งขึ้น

ปล.เทคโนโลยี ยิ่งใหม่ ยิ่งง่าย

โดนPinkyAngel ด่า ฮ่าๆ

PlAwAnSaI

เหอๆ ใจเยน พวกทั่น พี่นะนั่น เหอะๆ
" title="Confused" />

vkado

แล้วกระผมไม่เหงเมล์อะคับ

แล้วก้อไม่รู้จิงๆคับ นึกว่าเพื่อน ก้อเลยเล่นด้วย

ขอโทดด้วยคับพี่ *-*