ขอโค๊ดอัพโหลดรูปภาพเข้าฐานข้อมูลหน่อยครับ

darkburn

ขอโค๊ดอัพโหลดรูปภาพเข้าฐานข้อมูลหน่อยครับ
จะเขียนเป็นภาษาอะไรก็ได้ตามที่ท่านถนัด

อย่างเช่น vb c# java เป็นต้น
ขอบคุณครับ

ProfessorX

Administrator
php

Quote:
http://www.php-mysql-tutorial.com/wikis/mysql-tutorials/uploading-files-to-mysql-database.aspx

เอาตัวอย่างสคริปตัวอื่นไหมครับ พอดีตอนนี้ได้แต่ php
แล้วเปนไงบ้างครับตอนนี้ทำอะไรอยู่ได้งานยัง

vkado

แบบนี้ต้องสอนยาวคับ คงเฉพาะโค๊ตคงช่วยยากนะคับ ต้องอาศัยหลักการ upload
แล้ว เก็บไฟล์ไว้ใน server จากนั้น เราก็ทำการ บันทึกตำแหน่งที่เก็บไฟล์
ลงในดาต้าเบสของเราคับ พอเวลามีการเรียกใช้ก็เพียงแค่ คิวรี่ ชื่อตำแหน่ง
แล้วให้โปรแกรมทำการเปิดหาจากตำแหน่งดังกล่าวคับ
เริ่มแรกที่หน้า design ใช้อุปกรณ์ที่ชื่อว่า FileUpload จากนั้นก็สร้างปุ่ม ตกลง
จากนี้ไปหน้า code ในตัวอย่างผมจะอัพรูปเปงjpgนะคับก็จะมีการตรวจสกุลไฟล์ก่อน
System.Threading.Thread.CurrentThread.CurrentCulture = New System.Globalization.CultureInfo(1033)
Dim currentFileName As String = FileUpload1.PostedFile.FileName
If Path.GetExtension(currentFileName).ToLower = ".jpg" Then
If Not FileUpload1.PostedFile Is Nothing Then

Dim Filepath As String = FileUpload1.PostedFile.FileName

Dim pat As String = "\(?:.+)\(.+).(.+)"

Dim r As Regex = New Regex(pat)

Dim m As Match = r.Match(Filepath)

Dim file_ext As String = m.Groups(2).Captures(0).ToString()

Dim file_name As String = m.Groups(1).Captures(0).ToString()

Dim file As String = file_name & "." & file_ext

FileUpload1.PostedFile.SaveAs(Server.MapPath("./Upload/") & file)

Dim strconn As String = WebConfigurationManager.ConnectionStrings("ชื่อฐานข้อมูล").ConnectionString
Dim Conn As New SqlConnection(strconn)

If Conn.State = ConnectionState.Closed Then
Conn.Open()
End If

Dim sqlAdd As String
sqlAdd = "UPDATE ตาราง SET ฟิว = '" & "/ตำแหน่งในพาท/" & file & "' "
Try
Dim com As New SqlCommand(sqlAdd, Conn)
com.ExecuteScalar()
Finally
If Conn IsNot Nothing Then
Conn.Close()
End If
End Try
End IF

แค่นี้เราก็จะสามารถบันทึกตำแหน่งของมันได้ลงดาต้าเบส
พอจะเรียกใช้ก็คิวรี่จึ้นมาให้ไปรองรับใน imageที่ต้องการแค่นี้ก็เสร็จสิ้นคับ

darkburn

ขอบคุณ ครับ

ขอถามอีกข้อครับ

ถ้าต้องการให้ textbox ใส่ได้แต่
อักษร ไทย หรืออังกฤษ เท่านั้นอ่ะ

จะต้องทามไง

vkado

ถ้าเฉพาะอังกฤษอะทำได้ง่ายๆเลย แต่ไทยยังไม่เคยลองนะ
แระไม่รู้ว่าจะใส่โค๊ตไง ก-ฮ จะได้รึป่าวไม่รู้ แต่อุปกรณ์ที่ใช้
ก็คือ RegularExpressionValidator คับ เอาไปครอบ textbox ได้เลย
แล้วผมว่าขอยกเปงอีกกระทู้ได้ป่าวมันคนล่ะเรื่องกับหัวข้อกระทู้อะ
เวลาคนสนใจมาหาจะได้ง่ายๆอะคับท่านอิดจัดให้ทีคับ

ปล. ไปทดลองมาแระ เหมือนว่า เขาทำมายังไม่ซัพไทยมั้ง
หรือผมยังไม่ถึงขั้นก็ไม่รู้นะ คือเหมือนว่า ได้แต่ภาษาอังกฤษอะคับ

tkcomsci

Quote:

ขอบคุณ ครับ

ขอถามอีกข้อครับ

ถ้าต้องการให้ textbox ใส่ได้แต่
อักษร ไทย หรืออังกฤษ เท่านั้นอ่ะ

จะต้องทามไง

สำหรับผมใช้ private sub textที่ต้องการ_keypress(>>>>>>