กำลังจะมีการคัดคนไปแข่ง National net skill competetion 2010

refeel

ตอนนี้กำลังจะมีการคัดคนที่จะไปแข่งขัน National Network Skill Competetion 2010 ในช่วงราวๆต้นเดือนมีนาคม (ไม่แน่ใจแต่อยู่ราวๆนี้) ครับ

ซึ่งจะมีการคัด และ ถือเป็นการสอบ Final Skill Exam ของ วิชา Adv.Network ไปด้วยในตัว น่าจะมี 2 หัวข้อ คือ
- ข้อสอบ online คิดว่า 50%
- ข้อสอบ config. packet tracer คิดว่าอีก 50 %

ส่วนเนื้อหานั้นไม่ค่อยแน่ใจว่า จะออกส่วนไหนบ้าง ในส่วน PT คาดว่าน่าจะออก NAT/ACL

ซึ่งปีนี้อาจารย์อิฐน่าจะส่งออก 2 ทีม ทีมละ 3 คน จาก 49147CNM โดยจะคัดจากคนที่ได้คะแนนสอบครั้งนี้อันดับ 1-6 คนแรก
ในวันที่ 16 กุมภาพันธ์ 2553 ภายในเวลา 2 ชั่วโมง

มาแจ้งข่าวให้ทราบครับ ให้พี่ๆช่วยเป็นกำลังใจให้คนที่จะได้ไป

ProfessorX

Administrator
เอาที่หนึ่งเลยน้อง o/

อย่าลืม มาแชร์ประสบการหวาดเสียวน่าตื่นเต้นให้พวกพี่ๆฟังมั่งนะครับ

PlAwAnSaI

สู้ๆ คับ น้อง ปีนี้ต้องที่ 1 นะ ปีที่แล้วผิดที่พี่นี่แหละ ใส่ password ผิด ซวยเลย recovery password sw ไม่เป็น เสียเวลา เลยได้แค่ที่ 6

echelon

เอาน่าท่านปืน อย่างที่โบราณเขาว่าไว้ "ผิดเป็นครู" อิอิ

ยังไงก็ทำให้เต็มที่นะครับ แล้วก็อย่างที่ท่านอิฐว่าไว้ อย่าลืมมาแชร์ประสบการณ์ให้พี่ๆ และน้องๆ ฟังกันด้วยนะครับ

bobnn99

น้อง 50 อยากขอประสบการณ์ด้วยได้ป่าวครับ.....
คัดตัวด้วยไม่ได้หรอครับ....พี่ครับ

echelon

เอาน่านัท ก็ถือซะว่าแชร์ประสบการณ์ให้น้องเขา เผื่อปีหน้าน้องเขาจะลงแข่งไง อิอิ

ว่าแต่ 50 ก็เรียน adv. network แล้วหนิ (ใช่รึปล่าวหว่า) สันนิษฐานจากแล็ปที่น้องเคยเอามาถามน่ะ มันอยู่ในเรื่องของ Inter-VLAN Routing ซึ่งก็อยู่ใน CCNA3 น่ะ ???

refeel

ผมหมายถึงว่า น้องอยากคัดตัว ต้องรอเรียน adv.net กะจารย์อิฐก่อนน่ะครับ เพราะจะอยู่ช่วงนั้นพอดี ไม่ต้องห่วงหรอกปีหน้าก็ต้องเป็น 50 อยู่แล้ว หึหึ แต่ ไม่น่าพลาดไปเจอ net.lab กับจารย์เต่า ดูท่าทางพื้นฐานไม่ค่อยแน่นกัน สาย network ยังไงก็ขยันๆ หน่อยละกันเน้อ

เจอหน้าก็ถามได้ ตอบได้ก็จะตอบให้ละกัน ส่วนประสบการณ์ หลังจากสอบเสร็จจะมาแชร์ข้อสอบคัดให้ฟังละกันงับ

bobnn99

Quote:

ผมหมายถึงว่า น้องอยากคัดตัว ต้องรอเรียน adv.net กะจารย์อิฐก่อนน่ะครับ เพราะจะอยู่ช่วงนั้นพอดี ไม่ต้องห่วงหรอกปีหน้าก็ต้องเป็น 50 อยู่แล้ว หึหึ แต่ ไม่น่าพลาดไปเจอ net.lab กับจารย์เต่า ดูท่าทางพื้นฐานไม่ค่อยแน่นกัน สาย network ยังไงก็ขยันๆ หน่อยละกันเน้อ

เจอหน้าก็ถามได้ ตอบได้ก็จะตอบให้ละกัน ส่วนประสบการณ์ หลังจากสอบเสร็จจะมาแชร์ข้อสอบคัดให้ฟังละกันงับ

น้อง50 กำลังเรียน net.lab CCNA1-2 กำลังจะจบแล้ว ครับ..ก็ไม่ถือว่าพลาดหรอกครับที่ได้เรียนกับอาจารย์เต๋าไม่ได้เรียนกับอาจารย์อิฐเหมือนพี่ 49
เพราะทั้ง 2 ท่านก็เก่งและสอนดีทั้งหมดแหละครับ
เรื่องพื้นฐาน network ก็ต้องดูว่าแต่ละคนมีความเข้าใจวิชา Data com + network แค่ไหนครับ ส่วน LAB นั้นต้องยอมรับว่าพี่ 49 เรียนมาก่อน
ทั้งเรียน CCAN3-4 + ฝึกงานแล้ว แล้วเรื่องคอนฟิกต้องยอมรับว่าพี่49คนละชั้นกับน้อง 50cojq แต่เรื่องพื้นฐานก้อไม่แน่ครับเรียนมาเท่าๆกัน
น้อง 50 น้อยใจครับ ไม่น่ามาสบประมาทกัน....
:'(

ProfessorX

ไม่อาวไม่ดี อย่าทะเลาะกันๆ ตั้งหน้าตั้งตาเรียนกันดีกว่า รักกันไว้เถิดเราเกิดร่วมแดนไทย

เป็นกำลังใจไห้ทุกคนที่ไฝ่รู้ไฝ่เรียนเสมอนะครับ

PlAwAnSaI

อ่าว ไอพวกนี้นี่ บ๊อบไม่ควรไปพูดกับพี่เค้าแบบนั้นนะ เงียบไว้ดีกว่า ปล่อยให้คนที่มาอ่านเป็นคนตัดสินใจเอง นัทก็ไม่ควรดึงอาจารย์ลงมาเล่นด้วยนะ แล้วก็ไม่ต้องงอนหนีไปทั้งคู่นะคับ

bobnn99

ครับผม....ขอโทษครับ......รักเพื่อน รักพี่ รักน้อง รักอาจารย์ด้วยครับ อิอิ...แค่งอน ครับ
อย่างไรก้อรักและเคารพรุ่นพี่ทุกๆๆคนแหละครับ

()

echelon

ผมว่านัทเขาคงไม่ได้ตั้งใจจะดูถูกหรอกมั้งนะ เพียงแต่เขาอาจจะยังไม่รู้สไตล์การสอนของอาจารย์อีกท่านหนึ่งล่ะมั้ง (แน่นอนว่าพวกเรา 48 เองก็ไม่ค่อยรู้ เพราะส่วนใหญ่ไม่เคยเรียนจริงๆ จังๆ อย่างมากก็แค่วิชาโปรเจ็ค บอกอะไรไม่ได้) จริงๆ ต้องบอกว่าทั้งสองท่านนี้ต่างก็มีความรู้และความสามารถที่ดีทั้งคู่นะ แต่ก็อย่างที่ทุกคนรู้ ถ้าจะเอาแบบว่ารู้ลึกถึงแก่น สุดท้ายก็ต้องเรียนรู้ด้วยตัวเองอยู่ดีนั่นแหละ เรียน ป.ตรี มันคงยากที่จะเจาะลึกลงไปในด้านใดด้านหนึ่ง เพราะหลักสูตรเขาก็เขียนมาให้เรียนกว้างๆ และถึงยังไงถ้าไปเข้าสายงานจริงๆ แค่ที่เรียนมามันก็ไม่พอหรอก (ไม่ต้องเน็ตเวิร์กหรอก ทุกด้านเลยล่ะ)

ยังไงก็อยากให้น้องทั้งสองคนใจเย็นๆ กันหน่อยนะ ค่อยๆ พูดจากันดีกว่า เดี๋ยวจะมองหน้ากันไม่ติดในภายหลัง นัทเองก็ต้องระวังการใช้คำด้วย เพราะพี่เชื่อว่านัทคงไม่ได้ต้องการสื่อในทางลบหรอก แต่คนอื่นคงไม่ได้เข้าใจแบบนั้นเสมอไป แล้วก็อย่าดึงอาจารย์ลงมาเล่นด้วยนะ ไม่เหมาะสมอย่างยิ่ง

ส่วนน้องบ็อบ (พิมพ์ชื่อถูกรึปล่าวหว่า) ก็ต้องใจเย็นๆ หน่อย ค่อยๆ อ่านแล้ววิเคราะห์ให้ดี และถ้าจะแย้งก็ควรแย้งโดยใช้เหตุผล หรือไม่ก็นิ่งๆ ไว้จะดีกว่า ไม่ใช่ใจร้อนแบบที่เป็นอยู่ (พูดซะเกือบจะเกิดดราม่าในบอร์ดแล้วนะเนี่ย ดีว่าท่านปืนมาห้ามไว้ก่อน)

ยังไงก็จำเอาไว้เป็นบทเรียนนะครับ และก็อย่างที่ท่านอิฐว่า ขอเป็นกำลังใจกับผู้ที่ใฝ่รู้ทุกคนนะครับ

ปล. คำไหนไม่เหมาะสมก็รีบบอกผมด้วยล่ะ จะได้รีบแก้ไขให้ เดี๋ยวคนอื่นเข้ามาดูจะไม่ดีเอา หุๆๆๆ

refeel

เอ่อ ไปกันยาวแล้ว

ขอทวนคำที่พูดใหม่นะจ๊ะ

ปีหน้าเป็นของ 50 ที่จะได้ไปแน่นอนอยู่แล้วครับ ปีละรุ่น ไม่ได้ดูถูกว่าต้องไปเรียนก่อนแล้วถึงไปคัดตัวได้นะ ลองแปลความหมายใหม่
"ต้องรอเรียน net.adv กับจารย์อิดก่อน เพราะ การแข่งขันจะมาในช่วงนั้นและส่วนใหญ่จารย์อิดจะเป็นคนคัดจากคนที่เรียน net.adv อย่างเพื่อนๆ พี่ 49 คนที่ไม่ได้เรียน ก็ไม่ได้ถูกเลือกมาคัด พอเข้าใจตรงนี้ไหมเอ่ย คือต้องเรียนกะแกอ่ะ เพราะคนที่สนใจเรื่องนี้ก็ต้องต่อ adv.net ใช่ไหมล่ะ"

แล้วสำหรับพี่บอกว่า ดูท่าทางพื้นฐานไม่ค่อยแน่นกัน พี่เห็นจากส่วนมากนะ เพราะก็ได้ไปสอน ไปติวให้ 50 บางคนอยู่ สังเกตว่าน้องยังได้น้อยเกินไป ซึ่งสำหรับคนที่สนใจด้านนี้ ทำให้ต้องศึกษาและทำการบ้านเพิ่มเองค่อนข้างมากทีเดียว

ส่วนเรื่องอาจารย์ไม่ขอกล่าวถึงละกันครับ ตรงนี้เป็นที่สาธารณะ ขออภัยด้วย

บ๊อบ พี่จะบอกไรอย่างนึงนะครับ พี่ไม่ชอบคนดูถูกคน จึงไม่ชอบดูถูกใคร บางครั้งการพิมพ์ออกมาอาจจะเข้าใจไม่ตรงกันก็ขอโทดไว้ด้วย ดีใจนะที่เห็น 50 มีคนสนใจเรื่อง network คือ บ๊อบ (ไม่ค่อยเห็นเลย 50 อ่านะ ) เพราะบ๊อบขยันและพี่คิดว่าต้องทำได้ดีกว่าพวกพี่ๆ แน่นอน

ตอนนี้มีอะไรสงสัยน้องก้อถามได้นะครับ ไม่กั๊กความรู้อยู่แล้ว แต่อนาคตถ้าไปไกลกว่าพี่ๆ ก้อมาแบ่งกันมั่งนะครับ

ตรงนี้ มีอะไรสงสัยตรงไหน บอกได้ครับ

ปล. ไม่ได้มีเจตนาจะทำให้เกิดเรื่องนะครับ พี่ปืน เตือน เฉยๆ ก็พอครับ ขู่ลบ user คงจะไม่ดี นะผมว่า มันหดหู่

echelon

เอ้อ ออกมาชี้แจงชัดๆ แบบนี้แหละดีแล้ว ทุกคนจะได้เข้าใจถูกซะทีนะ

และแล้วดราม่านี้ก็จบลงด้วยดี ก็ขอปิดประเด็นเรื่องนี้เลยก็แล้วกันนะ จะได้กลับมาเป็นปกติซะที ตอนนี้ก็กลับมาประเด็นเรื่องการคัดตัวไปแข่งขันแล้วนะครับ ใครอยากแชร์ประสบการณ์หรืออยากเสนออะไรก็จัดหนักได้เลยนะครับ

(ไอ้เรานี่ก็ทำตัวว่างจังเลยนะ กลับไปเขียน QA ต่อได้แล้ว
)

worldplanet

สรุปแล้วปีนี้เค้าเปลี่ยนชื่อเป็น Thailand NetRider 2010 และเปลี่ยนวิธีแข่งเป็นไปแข่งใน PT(อยากเล่นของจิงง่ะ)ผู้ชนะ จะได้ไปแข่งต่อต่างประเทศ(ไม่รู้ที่ใหน)
สถานที่และเวลาก็ ตามนี้ --> 29-31 มีนาคม 2553 ณ สถาบันวิชาการทีโอที บริษัท ทีโอที จำกัด (มหาชน)(TOT Academy)
สำหรับปีนี้ รับ ทีมเข้าแข่ง 50 ทีม จารอิดส่งไป 4 ทีม (ของจารอิด 2 ของจารเต่า 2 ถ้าเข้าใจไม่ผิด 2 คน ของอาจารเต่าอาจจะเป็นสิทของ 50 แต่เค้าไม่ส่ง(เพราะอะไรไม่รู้) อาจารอิดเลยเจรจาขอมา) สรุปก็คือ 4 ทีม 12 คน
ส่วนวิธีคัดก็คือ สอบสกิลและก็สอบ final exam ในเว็บ เอาคะแนนมารวมกัน คัดจากคนที่ได้คะแนนสูงสุด 12 คน

ส่วนเนื้อหาที่ใช้คัดขอพูดแค่ สกิลนะคับ final exam ก็คงจะรู้กันว่าเป็นยังไง
เนื้อหาของ สกิล ถ้าจำไม่ผิด ครอบจักวาล CCNA 1 2 3 4
vlsm , eigrp , dhcp , ppp(chap) , hdlc , frame relay , PAT , acl

---->ไปถิ่นพี่ปืนทั้งทีอ่านะ IT Square มานมีโออิชิ อยู่ เดินไปนิดเดียวก็ถึงและ ฮร่าๆๆๆๆ

refeel

เออว่ะลี ไปทั้งทีอย่าให้เสียเที่ยว ไม่รู้ว่าพี่เค้าจะตกลงหรือป่าวอ่าดิ เฮ้อ!!!

PlAwAnSaI

นั่น มาดิพี่เลี้ยงได้ 2 คนเต็มที่ เกินก็ได้เดี๋ยวลาก 45 รึ 43 ไปช่วยหาร 555 แต่หลังเลิกงานนะ ว่าแต่ TOT Academy มันอยู่งามวงศ์วานนะ