วิญญาณพ่อพระเข้าสิง!! เมื่อ Epic Games แจก Unreal 3 Engine ให้ใช้กันฟรีๆ

echelon

จากเอ็นจิ้นพัฒนาเกมสุดโด่งดัง ที่ผู้พัฒนาเลือกใช้งานกันมากที่สุด ปัจจุบันทางค่าย Epic Games ได้สวมวิญญาณพ่อพระ แจกชุดพัฒนา Unreal 3 Engine ให้ผู้ที่สนใจได้นำไปใช้งานกันฟรีๆ แล้วครับ โดยใช้ชื่อว่า Unreal Development Kit ใครสนใจอยากเอาไปพัฒนาเกมเป็นของตัวเองก็เชิญที่ลิ้งค์ข้างล่างนี้เลยครับ

http://www.udk.com/

อันนี้เป็นตัวอย่างผลงานที่สร้างจาก UDK ครับ

http://www.udk.com/showcase.html

หมายเหตุ (สำคัญมาก) ทาง Epic Games อนุญาตให้ใช้เพื่อการศึกษา และสร้างผลงานออกมาโดยที่ไม่ได้หวังผลตอบแทน หรือหวังผลประโยชน์ทางการค้า ถ้าจะำพัฒนาเพื่อออกจำหน่าย ต้องซื้อเพิ่มเติมในราคา 2500$ ครับ

kyoshiro23

เหอๆ จะใช้เป็นไหมนั้น

echelon

ถ้าสนใจจะเล่น มันจะมีกรณีศึกษาเกี่ยวกับการสร้างเกมอยู่เกมนึงนะ (ชื่อ Whizzle มั้งนะ ถ้าจำไม่ผิด) ลองไปโหลดมานั่งอ่านดู คิดว่าเรื่องการสนับสนุนคู่มือต่างๆ นี่ ค่ายนี้คงทุ่มเต็มที่อยู่แล้วล่ะ เพราะค่ายนี้เขามือฉมังในตลาดเอ็นจิ้นเกมอยู่แล้ว เป็นไปได้สูงมากว่าเวอร์ชั่นหลังๆ น่าจะสนับสนุนการพัฒนาเกมบน XBOX360 และ PS3 ด้วย เพราะเอ็นจิ้นตัวนี้มันรองรับได้ทุกแพลตฟอร์มอยู่แล้ว (กะเอาแบบ XNA เลยรึไงครับท่าน อ้อไม่สิ ลูกหม้อ Microsoft นี่หว่าค่ายนี้)

ย้ำอีกที ใช้เพื่อการศึกษากับแจกผลงานโดยไม่หวังผลกำไรนะครับ ใครเอาไปทำเกมขายนี่ มีฟ้องร้องขึ้นมาก็ตัวใครตัวมันนะครับพี่น้อง

ProfessorX

Administrator
เคยมั่วๆอยู่กับ dark basic อยู่พักนึง แล้วมีคอร์สสอน ตอนนั้นอยากไปเรียนมากๆ แต่ไม่มีตัง 5555

echelon

ถ้ามองในแง่ดี คิดว่าในไทยคงจะเริ่มให้ความสนใจกับเอ็นจิ้นตัวนี้กันมากขึ้นนะ เพราะอย่างที่บอกไปก่อนหน้า เป็นเอ็นจิ้นที่ผู้พัฒนาเกมหลายเจ้านิยมเลือกใช้กันมากที่สุด ยิ่งไปกว่านั้น ตัว Framework ของชุด UDK ตัวนี้ก็เป็นตัวเดียวกับที่ผู้พัฒนาเอ็นจิ้นใช้ทำเกมเลยล่ะ (เห็นเขาว่านะ) ล่าสุดได้ยินมาว่า มีทีมนึงในไทยกำลังพัฒนาเกมออนไลน์ที่ใช้เอ็นจิ้นตัวนี้แหละ (แต่คงเป็นตัวที่เสียค่าลิขสิทธิ์แล้วล่ะนะ)

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ก็คงต้องลองดูไปอีกสักพักอ่านะ ถ้าว่ากันตามตรงเลย ตัวนี้ก็ยังเป็น BETA อยู่ด้วย และอีกอย่างนึงก็คือ ตอนนี้ยังสนับสนุนเฉพาะพีซีเท่านั้น แต่เวอร์ชั่นหลังๆ นี่ ค่ายนี้คงไม่มีพลาดแน่นอนที่จะให้สนับสนุนเครื่องเกม 2 เครื่องที่พูดถึงไปก่อนหน้า แบบเดียวกับ XNA ที่รองรับทั้ง PC และ XBOX360

ใครคิดว่าตัวเองฝีมือเจ๋งพอ ก็ลองจัดไปโลดเลยครับ

kyoshiro23

จะมีเวลาว่างขนาดนั้นรึท่าน แล้วถ้าจะทำขายเสียตังค์เยอะเลยนะนี

echelon

เหอๆๆๆ ไอ้เรื่องเวลาว่างนี่ มันก็ต้องแล้วแต่บุคคลล่ะนะ 555

ส่วนไอ้เรื่องเสียตังค์นี่มันก็แหงอยู่แล้วล่ะครับ เพราะที่เขาทำเกมขายกันนี่ เขาก็ต้องซื้อลิขสิทธิ์จากผู้พัฒนาเอ็นจิ้นอยู่แล้ว ไม่งั้นก็เท่ากับว่าขโมยของเขาสิครับพี่น้อง เหอๆๆ