วงจรชีวิตและการแพร่กระจายของไวรัส HIV ในร่างกายคนเราครับ

echelon

ช่วงที่ผ่านมากำลังนั่งหาข้อมูลเกี่ยวกับ DNA ของมนุษย์กับเรื่องของกระบวนการสร้างโปรตีนในร่างกายของคนเรา (ใครจบ ม.ปลาย มา น่าจะเคยได้เรียนกันนะ) ก็เผอิญไปเจอคลิปวิดีโอเกี่ยวกับการแพร่กระจายของเชื้อไวรัส HIV เข้า ก็เลยเอามาฝากกันครับ ใครสนใจก็ลองกดดูนะครับ น่าสนใจดีครับ

HIV Replication 3D Medical Animation

พอเห็นกระบวนการมันแล้ว น่ากลัวยิ่งกว่าเดิมที่เคยเรียนมาแบบผิวเผินอีก (จากวิชา สปช.) ก็พี่แกเล่นแพร่กระจายครั้งนึงเป็นพันล้านตัวเลยเนี่ย ใครเป็นพวกรักสนุกในเรื่องอย่างว่า (ไม่ต้องคิดมากครับ เรื่องพวกนั้นน่ะแหละ อย่ามาบอกนะว่าไม่รู้) ไม่ห่วงตัวเอง ก็ระวังกันด้วยล่ะ บรื๋ออออออออ! :eek:
:-X

เด็กช่างอย่างเราๆ ดูแล้วอาจจะงงกันหน่อยนะ

Thanks to Dr.Rufus Rajadurai for this 3d animation.

Here's the website: http://rufusrajadurai.wetpaint.com/

ProfessorX

Administrator
มันมีโปรแกรมอะไรสักอย่าง ชื่อ modu มั้งรุสึก เกี่ยวกะพวกนี้แหละ อยากลองเล่นดูแต่ไม่รุจะรุเรื่องรึป่าวๆ 555

echelon

แต่มันก็น่าคิดดีนะ เพราะเรื่องที่ผมโพสต์นี่มันก็เกี่ยวโยงกับไอ้ Spam นี่อ่านะ สงสัยมันเห็นคำว่า HIV เลยจัดให้ซะเลย (เปิดมานี่ถึงกับอึ้งเลย ดีที่ว่าอาจารย์ที่คณะไม่เห็น ไม่งั้นล่ะคุยกันยาวแหงๆ)