Q:CCNA Exploration 1-4

killer

สวัสดีครับ คือตอนนี้สนใจที่จะฝึก CCNA Exploration ครับ แต่ไม่รู้จะเริ่มอย่างไรดี
(มีทั้ง en_ENetwork_SLM_v4040, en_ENetwork_SPTM_v4040, ไฟล์ exe, แล็บ pka, PPT)
ไม่รู้จริงๆ ครับว่าจะต้องเริ่มจากตรงไหนก่อน ขอคำแนะนำด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

PlAwAnSaI

Administrator

[li]ส่วนตัวผมนะคับ อ่านเล่มนี้จบ 1 รอบคับ

[/list]

[/li]
[li]แล้วก็ไล่ทำ .pka 215 files เริ่มตั้งแต่ Network Fundamentals -> Routing Protocols and Concepts -> LAN Switching and Wireless -> Accessing the WAN[/li]
en_ENetwork_SLM_v4040, en_ENetwork_SPTM_v4040 มันเป็น .pdf รึป่าวคับ ถ้าใช่ผมเข้าใจว่ามันเป็นคู่มือในการทำ LAB (.pka) อ่ะแหละคับ ต้องลองเปิดดู แต่มันมี 2 ไฟล์เหรอคับ มันน่าจะมี 4 ไฟล์นะคับ ส่วน exe น่าจะเป็นเหมือนตัวลง exploration ให้เปิดในเครื่องเราได้เลยอ่ะคับ (web server) PPT ไม่เคยใช้อ่ะคับ ต้องลองเปิดดู จริงๆ มันมีเว็บอยู่เว็บนึงที่เค้า up ตัว exploration ไว้ ให้คนอื่นเข้าไปเรียนได้ แต่ตอนนี้ผมหาไม่เจอแล้วคับ น่าเสียดาย ตอนผมเรียนอาจารย์จะทำ web server ไว้ให้อ่ะคับ มันจะมีเนื้อหามาให้ อ่านๆๆ (แต่จริงๆ ไม่ค่อยได้อ่านเลย เอาไปใส่ไว้ในหลักสูตรมันต้องเรียนตัวอื่นด้วยอ่ะ + เป็นภาษาอังกฤษ) คล้ายๆ พวก e-learning อ่ะคับ อ่านจบหน้านึง ก็ next ไป next ไปเรื่อยๆ แล้วมันก็จะมี Activity แทรกอยู่ให้ load มาทำ (.pka) คับ

killer

ตัว pka รู้สึกไม่ค่อยจะตรงกับ pdf เท่าไรเลยครับ
ส่วนไฟล์ .exe ผมลองลงแล้วครับ มันเหมือนเป็น Web Application ซึ่งแทบจะไม่ต้องแตะ PPT เลย
แล้วก็พวกไฟล์ pka เหมือนกับว่าบางอันก็เป้นแค่ให้เราดู flow packet แค่นั้นเองครับ (สงสัยจะเป็นช่วงแรกๆ)