วิธีสมัครสอบ TOEFL ทาง Internet

• เนื่องจากขั้นตอนสมัครยาวเอาเรื่องพอตัว ก็เลยเอามาให้เป็นลิ้งค์ก็แล้วกันนะ  :)
    Credits: คณะมนุษยศาสตร์ มหาวิทยาลัยเชียงใหม่

หมายเหตุ (สำคัญมาก)
    ในเว็บนี้จะยกตัวอย่างการสมัครที่ศูนย์สอบเชียงใหม่นะ สำหรับใครที่ต้องการสอบที่ศูนย์สอบอื่นๆ ก็เลือกให้ถูกล่ะ อย่าไปเผลอกดตามเขาหมดล่ะ ไม่งั้นได้ไปเที่ยวเชียงใหม่แหงๆ (มันก็ดีอยู่หรอก แต่ปัญหาคือมันไกลน่ะสิ)  :P
  • 5 Comments sorted by
  • อิอิ ได้ไปดูหมี
  • ขอบคุณคับ เมื่อไหร่จะได้สอบหว่าเรา :D
  • สอบไว้ทำอะไรเหรอท่านปืน?
    ถ้าเรียนต่อนี่ก็สอบไว้เลยดีกว่า ใช้เป็นคะแนนยื่นเข้าสมัครเรียนน่ะ (โดยเฉพาะต่อหลักสูตรอินเตอร์หรือต่อต่างประเทศ) แต่ถ้าต่อหลักสูตรธรรมดาในไทยก็คงไม่ต้องถึงขั้น iBT หรอกมั้ง อย่างที่ ม.เกษตรฯ นี่ ระหว่างเรียนเขาจะมีให้สอบเลย เป็น PBT นะ คะแนนก็ไม่ได้เอาสูงมาก หรือจุฬาฯ ก็จะมีให้เลือกว่าจะยื่นคะแนน CU-TEP หรือ TOEFL เพื่อสมัครเรียนอ่านะ ก็ลองดูละกัน ถ้าเป็น iBT นี่คงจะยากเกิน แล้วที่สำคัญ ค่าสอบแพงมาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาก 160$ เลยล่ะ

มีข้อมูลผิดก็รบกวนแจ้งด้วยนะครับ  :)
  • เหอๆ ดูผิดแฮะ นึกว่า TOEIC :D
  • สนามสอบเล็ก มีค่าใช้จ่าย 100 บาท สำหรับทดสอบว่า ถ้าไปสอบสนามจริงจะได้คะแนนเท่าไหร่ สอบที่เชียงใหม่ค่ะ ความยากเท่ากับสนามจริง จัดโดย Ace! The academy for EducationUSA หรือติดต่อเรื่องสนามสอบ toefl เพิ่มเติม โทร 086-6703777 Ace! Line