ขอโค๊ดอัพโหลดรูปภาพเข้าฐานข้อมูลหน่อยครับ
  • ขอโค๊ดอัพโหลดรูปภาพเข้าฐานข้อมูลหน่อยครับ
    จะเขียนเป็นภาษาอะไรก็ได้ตามที่ท่านถนัด

อย่างเช่น vb c# java เป็นต้น
    ขอบคุณครับ
  • 7 Comments sorted by
  • php

เอาตัวอย่างสคริปตัวอื่นไหมครับ  พอดีตอนนี้ได้แต่ php  ;D  แล้วเปนไงบ้างครับตอนนี้ทำอะไรอยู่ได้งานยัง
  • แบบนี้ต้องสอนยาวคับ คงเฉพาะโค๊ตคงช่วยยากนะคับ ต้องอาศัยหลักการ upload
    แล้ว เก็บไฟล์ไว้ใน server จากนั้น เราก็ทำการ บันทึกตำแหน่งที่เก็บไฟล์
    ลงในดาต้าเบสของเราคับ พอเวลามีการเรียกใช้ก็เพียงแค่ คิวรี่ ชื่อตำแหน่ง
    แล้วให้โปรแกรมทำการเปิดหาจากตำแหน่งดังกล่าวคับ
    เริ่มแรกที่หน้า design ใช้อุปกรณ์ที่ชื่อว่า FileUpload จากนั้นก็สร้างปุ่ม ตกลง
    จากนี้ไปหน้า code ในตัวอย่างผมจะอัพรูปเปงjpgนะคับก็จะมีการตรวจสกุลไฟล์ก่อน
    System.Threading.Thread.CurrentThread.CurrentCulture = New System.Globalization.CultureInfo(1033)
    Dim currentFileName As String = FileUpload1.PostedFile.FileName
    If Path.GetExtension(currentFileName).ToLower = ".jpg" Then
              If Not FileUpload1.PostedFile Is Nothing Then

Dim Filepath As String = FileUpload1.PostedFile.FileName

Dim pat As String = "\\(?:.+)\\(.+)\.(.+)"

Dim r As Regex = New Regex(pat)

Dim m As Match = r.Match(Filepath)

Dim file_ext As String = m.Groups(2).Captures(0).ToString()

Dim file_name As String = m.Groups(1).Captures(0).ToString()

Dim file As String = file_name & "." & file_ext

FileUpload1.PostedFile.SaveAs(Server.MapPath("./Upload/") & file)

Dim strconn As String = WebConfigurationManager.ConnectionStrings("ชื่อฐานข้อมูล").ConnectionString
                    Dim Conn As New SqlConnection(strconn)

If Conn.State = ConnectionState.Closed Then
                        Conn.Open()
                    End If

Dim sqlAdd As String
                    sqlAdd = "UPDATE ตาราง SET ฟิว = '" & "/ตำแหน่งในพาท/" & file & "' "
                    Try
                        Dim com As New SqlCommand(sqlAdd, Conn)
                        com.ExecuteScalar()
                    Finally
                        If Conn IsNot Nothing Then
                            Conn.Close()
                        End If
                    End Try
    End IF

แค่นี้เราก็จะสามารถบันทึกตำแหน่งของมันได้ลงดาต้าเบส
    พอจะเรียกใช้ก็คิวรี่จึ้นมาให้ไปรองรับใน imageที่ต้องการแค่นี้ก็เสร็จสิ้นคับ
  • เทพมาๆ ขอบคุณครับ อิอิ ;)
  • ขอบคุณ ครับ

ขอถามอีกข้อครับ

ถ้าต้องการให้ textbox ใส่ได้แต่
    อักษร ไทย หรืออังกฤษ เท่านั้นอ่ะ

จะต้องทามไง
  • ถ้าเฉพาะอังกฤษอะทำได้ง่ายๆเลย แต่ไทยยังไม่เคยลองนะ
    แระไม่รู้ว่าจะใส่โค๊ตไง ก-ฮ จะได้รึป่าวไม่รู้ แต่อุปกรณ์ที่ใช้
    ก็คือ RegularExpressionValidator คับ เอาไปครอบ textbox ได้เลย
    แล้วผมว่าขอยกเปงอีกกระทู้ได้ป่าวมันคนล่ะเรื่องกับหัวข้อกระทู้อะ
    เวลาคนสนใจมาหาจะได้ง่ายๆอะคับท่านอิดจัดให้ทีคับ

ปล. ไปทดลองมาแระ เหมือนว่า เขาทำมายังไม่ซัพไทยมั้ง
    หรือผมยังไม่ถึงขั้นก็ไม่รู้นะ คือเหมือนว่า ได้แต่ภาษาอังกฤษอะคับ
  • [quote author=darkburn link=topic=569.msg2175#msg2175 date=1241599430]
    ขอบคุณ ครับ

ขอถามอีกข้อครับ

ถ้าต้องการให้ textbox ใส่ได้แต่
    อักษร ไทย หรืออังกฤษ เท่านั้นอ่ะ

จะต้องทามไง
    [/quote]

สำหรับผมใช้ private sub textที่ต้องการ_keypress(>>>>>><<<<<<)
                            select Case asc(e.keychar)
                            Case 161 To 206 ,8  '=ตัวอักษรไทย
                            Case 208 To 238    '=สระ
                            Case Else
                              e.Handled = True
                            End select
                End Sub

ขอฝากเนื้อ ฝากตัวด้วยครับ
  • ^
    ^
    ยินดีต้อนรับครับ